Tôi muốn hỏi: Điều kiện để được coi là công ty mẹ là gì? Thành lập một chi nhánh con có vốn điều lệ 1 tỷ đồng, công ty chúng tôi góp 40% vốn tương đương 4 trăm triệu đồng có được gọi là Công ty mẹ không?

Trân thành cảm ơn các luật sư!

Điều kiện thành lập công ty mẹ, thành lập công ty

Chào bạn!

Các luật sư tại Vntuvanluat xin tư vấn về vấn đề của bạn như sau:

Theo Luật Doanh nghiệp quy định: Khoản 15 Điều 2: Khi thành lập công ty, một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;

b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó. 

Như vậy, với việc chỉ góp 40% vốn điều lệ của công ty mới thì công ty của bạn chưa đủ điều kiện để được gọi là công ty mẹ của công ty mới thành lập. Nhưng nếu đáp ứng 1 trong các điều kiện còn lại thì có thể được gọi là công ty mẹ của công ty mới lập.   

 Trân trọng! 

Luật sư tư vấn: Vntuvanluat

Có thể bạn quan tâm

24.455 lao động nước ngoài ...

Lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam tại thời điểm tháng ...

Scroll to top